ഹജ്ജിനിടയില്‍ ചൂടില്‍ മരണപ്പെട്ടവര്‍ 1300 ; ഇവരില്‍ 83 ശതമാനവും പെര്‍മിറ്റ് ഇല്ലാത്തവരെന്ന് സൗദി

ഹജ്ജ് തീര്‍ത്ഥാടനത്തിനിടെ കനത്ത ചൂടില്‍ മരണപ്പെട്ടവരില്‍ ഭൂരിഭാഗവും അനധികൃതമായി കടന്നവരെന്ന് സൗദി അറേബ്യ. കടുത്ത സൂര്യപ്രകാശത്തില്‍ മതിയായ പാര്‍പ്പിടമോ സൗകര്യമോ ഇല്ലാതെ ദീര്‍ഘദൂരം നടന്നവരാണ് ഇവരെന്നും സൗദിയുടെ ഔദ്യോഗിക വാര്‍ത്താ ഏജന്‍സിയുടെ റിപ്പോര്‍ട്ടില്‍ പറയുന്നു.

1300 ലധികം പേരാണ് മരണമടഞ്ഞത്. ഇവരില്‍ 83 ശതമാനവും പെര്‍മിറ്റ് ഇല്ലാത്തവരായിരുന്നു.

മരിച്ചവര്‍ യുണൈറ്റഡ് സ്റ്റേറ്റ്‌സ് മുതല്‍ ഇന്തോനേഷ്യ വരെ വ്യാപിച്ചുകിടക്കുന്ന 10-ലധികം രാജ്യങ്ങളില്‍ നിന്നുള്ളവരാണ്. ഈജിപ്തുകാര്‍ 658 മരണങ്ങള്‍ക്ക് കാരണമായി – അവരില്‍ 630 പേര്‍ രജിസ്റ്റര്‍ ചെയ്യാത്ത തീര്‍ഥാടകരാണ്. എന്നിരുന്നാലും, വെള്ളിയാഴ്ച, ഒരു മുതിര്‍ന്ന സൗദി ഉദ്യോഗസ്ഥന്‍ എഎഫ്പിക്ക് ഹജ്ജിന്റെ തിരക്കേറിയ രണ്ട് ദിവസങ്ങളില്‍ 577 മരണങ്ങളുടെ ഭാഗിക കണക്ക് നല്‍കിയിട്ടുണ്ട്..

ജൂണ്‍ 15, തീര്‍ഥാടകര്‍ അറഫാത്ത് പര്‍വതത്തില്‍ കത്തുന്ന സൂര്യനില്‍ മണിക്കൂറുകള്‍ പ്രാര്‍ത്ഥനയ്ക്കായി ഒത്തുകൂടിയപ്പോഴും ജൂണ്‍ 16 ന് മിനയിലെ ‘പിശാചിന്റെ കല്ലെറിയല്‍’ ചടങ്ങ് നടന്നപ്പോഴുമാണ് ഈ മരണങ്ങള്‍. സൗദി അറേബ്യയുടെ ദേശീയ കാലാവസ്ഥാ കേന്ദ്രത്തിന്റെ കണക്കനുസരിച്ച്‌ ഈ വര്‍ഷം മക്കയിലെ താപനില 51.8 ഡിഗ്രി സെല്‍ഷ്യസ് (125 ഡിഗ്രി ഫാരന്‍ഹീറ്റ്) വരെ ഉയര്‍ന്നു. ഞായറാഴ്ച വരെ റിയാദ് മരണത്തെക്കുറിച്ച്‌ പരസ്യമായി പ്രതികരിക്കുകയോ സ്വന്തം കണക്ക് നല്‍കുകയോ ചെയ്തിട്ടില്ല.

ജീവിതത്തില്‍ ഒരിക്കലെങ്കിലും പൂര്‍ത്തിയാക്കേണ്ട ഇസ്ലാമിന്റെ അഞ്ച് തൂണുകളില്‍ ഒന്നാണ് ഹജ്ജ്. ഈ വര്‍ഷം 1.8 മില്യണ്‍ തീര്‍ഥാടകര്‍ പങ്കെടുത്തു. കഴിഞ്ഞ വര്‍ഷം, 1.6 ദശലക്ഷം പേര്‍ വിദേശത്ത് നിന്ന് എത്തിയതായി സൗദി അധികൃതര്‍ പറഞ്ഞു. കഴിഞ്ഞ കുറേ വര്‍ഷങ്ങളായി, സൗദിയിലെ വേനല്‍ക്കാലത്ത് പ്രധാനമായും ഔട്ട്‌ഡോര്‍ ആചാരങ്ങള്‍ കുറഞ്ഞു. ഹജ്ജിന്റെ സമയം ഗ്രിഗോറിയന്‍ കലണ്ടറില്‍ ഓരോ വര്‍ഷവും 11 ദിവസം മുന്നോട്ട് നീങ്ങും. അടുത്ത വര്‍ഷം അത് ജൂണില്‍ നേരത്തെ നടക്കും. ഈ സാഹചര്യത്തില്‍ കടുത്ത തണുപ്പിന് സാധ്യതയുണ്ട്.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *