മുസ്ലീം പുരുഷനും ഹിന്ദു സ്ത്രീയും തമ്മിലുള്ള വിവാഹം; നിയമസാധുത ഇല്ലെന്ന് ഹൈക്കോടതി

 മുസ്ലീം പുരുഷനും ഹിന്ദു സ്ത്രീയും തമ്മിലുള്ള വിവാഹത്തിന് മുസ്ലീം വ്യക്തി നിയമപ്രകാരം സാധുതയില്ലെന്ന് മധ്യപ്രദേശ് ഹൈക്കോടതി.

1954ലെ സ്പെഷ്യല്‍ മാരേജ് ആക്ട് പ്രകാരം മിശ്രവിവാഹം രജിസ്റ്റർ ചെയ്യുന്നതിന് പൊലീസ് സംരക്ഷണം ആവശ്യപ്പെട്ട് ദമ്ബതികള്‍ നല്‍കിയ ഹർജി തള്ളിക്കൊണ്ടാണ് കോടതി ഈ നിരീക്ഷണം നടത്തിയത്.

സ്പെഷ്യല്‍ മാരേജ് ആക്‌ട് പ്രകാരം വിവാഹിതരായാലും, ഒരു മുസ്ലീം പുരുഷനും ഹിന്ദു സ്ത്രീയും തമ്മിലുള്ള വിവാഹം മുസ്ലീം വ്യക്തിനിയമപ്രകാരം ശരിയല്ലാത്ത (ഫാസിദ്) വിവാഹമായി കണക്കാക്കുമെന്ന് ജസ്റ്റിസ് ഗുർപാല്‍ സിങ് അലുവാലിയ പറഞ്ഞു.

“ഇസ്ലാമിക നിയമമനുസരിച്ച്‌, വിഗ്രഹ ആരാധകയോ അല്ലെങ്കില്‍ അഗ്നിയെ ആരാധിക്കുകയോ ചെയ്യുന്ന യുവതിയുമായുള്ള ഒരു മുസ്ലീം യുവാവിന്റെ വിവാഹം സാധുവായ വിവാഹമല്ല. സ്പെഷ്യല്‍ മാരേജ് ആക്‌ട് പ്രകാരം വിവാഹം രജിസ്റ്റർ ചെയ്താലും, ആ വിവാഹം ഇനി സാധുവായ വിവാഹമായിരിക്കില്ല. അത് ക്രമരഹിതമായ (ഫാസിദ്) വിവാഹമായിരിക്കും,” മെയ് 27ലെ ഉത്തരവില്‍ കോടതി പറഞ്ഞു.

സ്പെഷ്യല്‍ മാരേജ് ആക്‌ട് പ്രകാരം വിവാഹ ഓഫീസർക്ക് മുന്നില്‍ ഹാജരാകാൻ പൊലീസ് സംരക്ഷണം ആവശ്യപ്പെട്ട് ഒരു ഹിന്ദു സ്ത്രീയും മുസ്ലീം പുരുഷനും അവരുടെ അഭിഭാഷകൻ ദിനേഷ് കുമാർ ഉപാധ്യായ വഴി ഹൈക്കോടതിയെ സമീപിച്ചിരുന്നു. ഇവരുടെ ബന്ധത്തെ യുവതിയുടെ വീട്ടുകാർ എതിർത്തിരുന്നു. പങ്കാളിയെ വിവാഹം കഴിക്കാൻ പോകുമ്ബോള്‍ യുവതി വീട്ടില്‍ നിന്ന് ആഭരണങ്ങള്‍ കൈക്കലാക്കിയെന്ന് അവകാശപ്പെട്ടതിനെ തുടർന്നാണ് ഇവർ ഹൈക്കോടതിയെ സമീപിച്ചത്.

സ്ത്രീയോ പുരുഷനോ മതം മാറാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നില്ലെന്ന് അഭിഭാഷകൻ കോടതിയെ അറിയിച്ചു. ഇവർ തമ്മിലുള്ള വിവാഹം വ്യക്തിനിയമ പ്രകാരം നിരോധിക്കുമെങ്കിലും സ്പെഷ്യല്‍ മാരേജ് ആക്‌ട് പ്രകാരം അത് സാധുവായിരിക്കുമെന്ന് അദ്ദേഹം വാദിച്ചു. പ്രത്യേക വിവാഹ നിയമം വ്യക്തിനിയമത്തെ മറികടക്കുമെന്നും അദ്ദേഹം വാദിച്ചു.

“സ്പെഷ്യല്‍ മാരേജ് ആക്‌ട് പ്രകാരമുള്ള വിവാഹം വ്യക്തിനിയമ പ്രകാരം നിരോധിക്കപ്പെട്ടിട്ടുള്ള വിവാഹത്തെ നിയമവിധേയമാക്കില്ല” എന്ന് കോടതി പറഞ്ഞു. കക്ഷികള്‍ നിരോധിത ബന്ധത്തില്‍ അല്ലെങ്കില്‍ വിവാഹം മാത്രമേ നടത്താൻ കഴിയൂ എന്ന് പ്രത്യേക വിവാഹ നിയമത്തിലെ സെക്ഷൻ നാല് വ്യവസ്ഥ ചെയ്യുന്നു,” കോടതി പറഞ്ഞു.

വിവാഹിതരാകാതെ ലിവ് ഇൻ ബന്ധത്തിലേർപ്പെടാൻ ഇരുവരും തയ്യാറല്ലെന്നും പുരുഷൻ്റെ മതത്തിലേക്ക് മാറാൻ യുവതി തയ്യാറല്ലെന്നും ചൂണ്ടിക്കാട്ടിയാണ് കോടതി ദമ്ബതികളുടെ ഹർജി തള്ളിയത്. ഈ സാഹചര്യത്തില്‍ ഇടപെടല്‍ വാറണ്ടായി ഒരു കേസും ഉണ്ടാക്കില്ലെന്നാണ് ഈ കോടതിയുടെ അഭിപ്രായമെന്ന് മധ്യപ്രദേശ് ഹൈക്കോടതി പറഞ്ഞു.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *